- MacBook Neo ở mức giá $599 trang bị A18 Pro dùng cho iPhone 16 Pro, mang lại độ phản hồi đơn nhân cỡ M3~M4, nhưng hiệu năng tải duy trì thì rất khác
- A18 Pro đạt 3.569 điểm đơn nhân và 8.879 điểm đa nhân trong Geekbench 6 ở trạng thái khởi động nguội, nhưng tụt mạnh sau tác vụ phát triển và khi bão hòa nhiệt
- Sau 60 giây stress toàn bộ lõi, mức sử dụng CPU giảm từ 570% xuống 207%, cho thấy rõ vách nhiệt của thiết kế không quạt
- A18 Pro chia sẻ kiến trúc lõi với M4, nhưng băng thông bộ nhớ chỉ bằng một nửa và số lõi CPU·GPU cũng ít hơn nên chênh lệch lớn về hiệu năng duy trì
- Hạn chế lớn nhất là trần 8GB RAM và không thể nâng cấp; đây là kết quả cộng hưởng của thiếu hụt DRAM, thiết kế A18 Pro và chiến lược giá
Thông số và những điểm cắt giảm của MacBook Neo
- MacBook Neo là mẫu laptop $599 của Apple được công bố ngày 4 tháng 3 năm 2026, dùng A18 Pro từ iPhone 16 Pro thay vì dòng M
- A18 Pro được sản xuất trên N3E, tiến trình 3nm thế hệ 2 của TSMC, với CPU 6 lõi (2 lõi hiệu năng 4.04GHz + 4 lõi tiết kiệm điện 2.42GHz), GPU 5 lõi, Neural Engine 16 lõi và cấu hình 35 TOPS
- Bản tiêu chuẩn có 8GB bộ nhớ hợp nhất LPDDR5x và SSD 256GB; bản 512GB kèm Touch ID có giá $699
- Màn hình Liquid Retina 13 inch có độ phân giải 2408×1506 và độ sáng 500 nit; pin 36.5Wh được Apple công bố cho tối đa 16 giờ xem video và 11 giờ duyệt web
- Máy nặng 2.7 pound, dùng khung nhôm không quạt với các màu Silver, Indigo, Blush và Citrus
- Để đạt mức giá $599, Apple đã cắt MagSafe, Thunderbolt, bàn phím có đèn nền, trackpad haptic, dải màu rộng P3, True Tone, Wi‑Fi 7, webcam 12MP và thay bằng webcam 1080p
- Cổng kết nối gồm 1 USB-C 3 10Gbps, 1 USB-C 2 480Mbps và jack 3.5mm; việc một trong hai cổng USB-C chỉ chạy ở tốc độ USB 2.0 là điểm yếu rất rõ
Ba trạng thái nhiệt được đo trực tiếp
-
Cấu hình thử nghiệm
- Thiết bị thử nghiệm là MacBook Neo (Mac17,5), Apple A18 Pro, 8GB bộ nhớ hợp nhất, SSD 256GB, macOS Tahoe 26.3.2; mọi thử nghiệm đều chạy trên cùng một máy trong vòng 12 giờ
- Điều kiện Cold start là để máy nghỉ qua đêm rồi đặt lên quạt bàn USB để giữ khung máy ở nhiệt độ môi trường; Claude Code và chia sẻ màn hình được tắt, sau đó để nguội 2 phút rồi chạy liên tiếp 3 lần
- Điều kiện Dev workload là từ trạng thái khởi động nguội, chạy Claude Code (Opus 4.6, ngữ cảnh 1M) dưới nền để mô phỏng quy trình làm việc của lập trình viên, nơi công cụ hỗ trợ code AI dùng bộ nhớ và CPU ngắt quãng
- Điều kiện Post thermal soak là kịch bản xấu nhất sau bài stress toàn bộ lõi trong 5 phút, đẩy mức dùng CPU lên 570% và gây throttling nhiệt mạnh
-
Kết quả Geekbench 6
- Trung bình 3 lần cold start có quạt hỗ trợ là 3.569 điểm đơn nhân và 8.879 điểm đa nhân, gần như trùng với điểm A18 Pro đã công bố
- Trong ba lần chạy cold sạch, biên độ dao động đơn nhân chỉ 7 điểm; các lần chạy được công khai tại Run 1, Run 2, Run 3
- Ở điều kiện tác vụ phát triển có Claude Code hoạt động, máy chỉ đạt 709 điểm đơn nhân và 1.305 điểm đa nhân, tức đơn nhân thấp hơn 80% so với cold start
- Sau 5 phút stress toàn bộ lõi đến bão hòa nhiệt, máy đạt 476 điểm đơn nhân và 1.340 điểm đa nhân, tức đơn nhân thấp hơn 87% so với cold start
- Điểm đa nhân 1.305 ở điều kiện tác vụ phát triển và 1.340 ở điều kiện bão hòa nhiệt gần như ngang nhau, cho thấy khi Neo chạm ngưỡng nhiệt hoặc bộ nhớ thì hiệu năng đa nhân duy trì sẽ hội tụ về cùng một đáy
-
Vách nhiệt 60 giây
- Trong bài stress toàn bộ lõi 5 phút, A18 Pro trong 60 giây đầu vận hành 6 lõi ở gần 100%, đưa mức sử dụng CPU lên khoảng 570%
- Từ T+60 đến T+75, mức sử dụng giảm từ 570% xuống 207%, tức giảm 64% chỉ trong 15 giây
- Trong 4 phút tiếp theo, con chip dao động giữa 188% và 360%, không thể lấy lại hiệu năng burst ban đầu
- Ở mốc T+240, SoC có lúc thử boost lại lên 448% nhưng nhanh chóng bị throttling trở lại
- Technetbook xác nhận A18 Pro chạm giới hạn nhiệt 105°C và hạ từ 3.3GHz xuống khoảng 2.3GHz; TweakTown ghi nhận Geekbench cải thiện 18% với tản nhiệt chất lỏng, còn Hackaday cho biết bản mod tản nhiệt nước giúp tốc độ khung hình game tăng gấp đôi
- Nhiệt độ bề mặt vỏ máy đo bằng nhiệt kế hồng ngoại khi tải duy trì đạt tối đa 97.6°F (36.4°C); tức là chip bên trong ở 105°C và mất 87% hiệu năng nhưng máy vẫn cho cảm giác thoải mái khi đặt trên đùi
-
Ý nghĩa trong sử dụng thực tế
- MacBook Neo giống vận động viên chạy nước rút hơn là chạy đường dài; nó thể hiện tốt ở các tác vụ như biên dịch dự án nhỏ, xử lý hàng loạt ảnh, render clip video ngắn nếu hoàn tất trong vòng 60 giây
- Với các tác vụ tải cao kéo dài quá 1 phút như mã hóa video dài, build lớn hay vòng lặp huấn luyện, hiệu năng giảm mạnh
- Duyệt web, công việc văn phòng, lập trình nhẹ, tiêu thụ media và các tác vụ kiểu tải trang, lưu tài liệu, mở ứng dụng phần lớn đều là burst nên có thể không chạm vách nhiệt
- Bài đánh giá sử dụng thực tế riêng được dẫn tại MacBook Neo Review
So sánh benchmark CPU và GPU
- Theo kết quả Geekbench 6 thực tế do MacRumors công bố ngày 5 tháng 3 năm 2026, MacBook Neo đạt 3.461 điểm đơn nhân, 8.668 điểm đa nhân và 31.286 điểm GPU Metal
- Mức 3.461 điểm đơn nhân nhanh hơn 47% so với M1 ở 2.346 điểm, vượt M2 và M3, đồng thời chỉ kém M4 ở 3.696 điểm trong khoảng 6~7%
- So với các đối thủ tầm giá $600, máy cao hơn 38% so với Intel Lunar Lake Ultra 5 226V và 43% so với Snapdragon X Plus
- Snapdragon X2 Plus chưa phát hành đạt 3.311 điểm là khá sát, nhưng hiện vẫn chưa xuất xưởng trên laptop dưới $700
- Đa nhân thì gần mức M1 hơn do cấu hình 6 lõi (2P+4E), thấp hơn Intel Ultra 5 226V 8 lõi với 9.702 điểm và Snapdragon X Plus với 11.345 điểm
- M4 Air đạt 14.730 điểm đa nhân, cao hơn Neo 70%, nên chênh lệch rất lớn ở các tác vụ như biên dịch code, build song song và công việc đa luồng kéo dài
- GPU Metal 31.286 điểm thấp hơn một chút so với M1 Air ở 33.148 điểm, trong khi M4 Air đạt 54.630 điểm, cao hơn 75%
- A18 Pro dùng kiến trúc mới hơn nhưng chỉ có 5 lõi GPU, ít đơn vị shader song song hơn M1 với 7~8 lõi, nên dựng video, 3D và chơi game không phải thế mạnh của Neo
Mối quan hệ giữa A18 Pro và M4
- A18 Pro và M4 cùng chia sẻ tập lệnh ARMv9.2-A, lõi hiệu năng Everest tùy biến của Apple, lõi tiết kiệm điện Sawtooth và tiến trình 3nm TSMC N3E
- Khi chuẩn hóa điểm đơn nhân Geekbench theo xung nhịp, cả hai chip đều đạt khoảng 857 điểm mỗi GHz, tức IPC gần như giống hệt nhau
- Kiến trúc lõi shader GPU cũng cùng hỗ trợ ray tracing phần cứng và mesh shading, còn Neural Engine đều là 16 lõi 35 TOPS
- Ở cấp độ hệ thống thì khác biệt lớn. A18 Pro có CPU 6 lõi 2P+4E, GPU 5 lõi và P-core 4.04GHz; trong khi M4 có CPU 10 lõi 4P+6E, GPU 10 lõi và P-core 4.40GHz
- Băng thông bộ nhớ là 60GB/s trên A18 Pro và 120GB/s trên M4, chênh gấp đôi; đây là khác biệt then chốt trong các tác vụ bị giới hạn bởi bộ nhớ như toán ma trận lớn, mã hóa video bitrate cao và render GPU
- A18 Pro có System Level Cache 24MB, còn M4 theo nguồn không chính thức là 16MB, nên A18 Pro có thể giảm phần nào tần suất truy cập bộ nhớ chính
- Về thiết kế nhiệt, A18 Pro vốn được thiết kế cho iPhone với điện năng duy trì khoảng 4W; khung máy Neo lớn hơn và không quạt giúp nới biên một chút, nhưng khi chịu tải đa nhân dài thì vẫn throttling sớm hơn M4 trên MacBook Air có heatsink chuyên dụng
- Cách gọi “Baby M4” là đúng ở độ phản hồi hằng ngày, nhưng không đúng nếu kéo sang hiệu năng tải duy trì cấp M4 vì khác biệt về băng thông, nhiệt và I/O
Kinh tế học silicon giúp mức giá $599 trở thành hiện thực
- Theo ảnh die của TechInsights, A18 Pro có diện tích die khoảng 105mm², nhỏ hơn khoảng 25% so với M4 ở khoảng 140mm² và nhỏ hơn 76% so với M4 Max ở khoảng 440mm²
- Die nhỏ hơn cho phép tạo được nhiều chip hơn trên mỗi wafer và cũng giảm diện tích silicon có thể phát sinh lỗi, nhờ đó nâng yield
- Một wafer TSMC chuẩn 300mm có thể tạo khoảng 586 gross die ở mức 105mm²; sau 16 tháng trưởng thành của N3E, yield được ước tính ở mức 85~90%, tương đương 498~527 die tốt trên mỗi wafer
- Với chi phí wafer ước tính $18.000~$20.000 của Apple, chi phí mỗi die trước đóng gói và kiểm thử là $34~$40, còn chi phí SoC hoàn chỉnh vào khoảng $38~$47
- Trong khi đó, M4 ở khoảng 140mm² cho khoảng 430 gross die, còn M4 Max ở khoảng 440mm² cho khoảng 130 die; như vậy chi phí silicon thô của A18 Pro được tính ra chỉ khoảng một phần ba M4 và một phần tư M4 Max
- Apple xuất xưởng khoảng 230 triệu iPhone mỗi năm, và A18 Pro đã được sản xuất hàng loạt từ tháng 9 năm 2024, nên chi phí tape-out mask EUV 3nm từ $10 triệu đến $20 triệu cùng chi phí kỹ thuật thiết kế đã được khấu hao trên hàng trăm triệu thiết bị
- Neo cũng có thể hấp thụ các die A18 Pro binning từ quá trình sản xuất iPhone, nơi lõi GPU thứ sáu bị lỗi; điều này phù hợp với cấu hình GPU 5 lõi của Neo
- BOM ước tính khi cộng SoC, bộ nhớ, lưu trữ, màn hình, khung máy, pin, bàn phím và linh kiện không dây vào khoảng $200~$290; mức giá bán $599 hàm ý biên lợi nhuận gộp khoảng 50~58% trước R&D, marketing và phân phối
- So với biên lợi nhuận gộp toàn công ty 47% và doanh thu $436 tỷ của Apple, Neo nên được xem là một sản phẩm sinh lời chứ không phải hàng bán lỗ để kéo khách
Thiếu RAM năm 2026 và chiến lược 8GB
- Chỉ trích lớn nhất dành cho MacBook Neo là trần 8GB RAM và không thể nâng cấp, trong khi các đối thủ Windows và Qualcomm cùng tầm giá cung cấp 16GB
- Tình trạng thiếu hụt DRAM năm 2026 được mô tả không phải là chu kỳ cung cầu thông thường mà là hệ quả của việc tái phân bổ năng lực sản xuất bộ nhớ toàn cầu sang HBM cho hạ tầng AI
- HBM dùng trong các bộ tăng tốc AI như Nvidia H100/B200 tiêu tốn diện tích wafer trên mỗi GB khoảng gấp 3 lần DDR5 hoặc LPDDR5x tiêu chuẩn, đồng thời đòi hỏi die lớn tối ưu cho kết nối Through-Silicon Via và yield 50~60% ở cấu hình xếp chồng 12-high
- Samsung, SK Hynix và Micron kiểm soát 93% sản lượng DRAM toàn cầu, và được cho là đã dành tới 40% sản lượng wafer cao cấp cho HBM
- Micron được cho là đã rút hoàn toàn khỏi thị trường bộ nhớ tiêu dùng vào tháng 12 năm 2025
- IDC mô tả rằng “mọi wafer được phân cho stack HBM cho GPU Nvidia đều là wafer không còn được phân cho module LPDDR5X của smartphone tầm trung hay SSD laptop tiêu dùng”
- Giá kit DDR5 32GB tăng từ $120 trong quý 3 năm 2025 lên $350 trong quý 1 năm 2026, còn tỷ trọng bộ nhớ trong BOM PC tăng từ 16% lên 23% theo Gartner
- TrendForce dự báo giá hợp đồng PC DRAM trong quý 1 năm 2026 sẽ tăng 90~95% so với quý trước, và cho rằng 70% mọi chip nhớ sản xuất trong năm 2026 sẽ được tiêu thụ bởi trung tâm dữ liệu
- Gartner dự báo lượng PC xuất xưởng toàn cầu năm 2026 sẽ giảm 10,4% và giá trung bình tăng 17%; Lenovo, Dell, HP, Acer và ASUS được cho là đã xác nhận mức tăng giá 15~20%
- Theo dự báo của Gartner, “phân khúc PC phổ thông dưới $500 sẽ biến mất vào năm 2028”
-
Bốn bối cảnh của lựa chọn 8GB
- Cắt giảm chi phí là có thật; ở mức giá thời kỳ khan hiếm, 8GB LPDDR5x khiến Apple tốn khoảng $25~$35, và tăng lên 16GB sẽ cộng thêm $25~$35 cho mỗi máy
- Tuy vậy, với biên lợi nhuận gộp 47% và doanh thu $436 tỷ của Apple, khoản tăng thêm $30 hoàn toàn có thể hấp thụ được, nên đây không phải lựa chọn bị ép buộc hoàn toàn vì chi phí
- Bộ điều khiển bộ nhớ cũng là ràng buộc thực sự. A18 Pro vốn được thiết kế cho iPhone 16 Pro, thiết bị luôn xuất xưởng với 8GB, nên bộ điều khiển LPDDR5x được cấu hình phù hợp với gói đó
- Muốn nâng lên 16GB sẽ cần cách đóng gói bộ nhớ và routing PCB khác, và Apple đã không chọn hướng này cho sản phẩm giá rẻ thế hệ đầu
- Thiếu hụt DRAM tạo ra một ô giá; khi giá laptop cạnh tranh tăng 15~20%, mức giá cố định $599 của Apple lại càng cạnh tranh theo thời gian
- Một laptop Windows giữa năm 2025 có 16GB RAM ở giá $600 sẽ trở thành $700~$750 với cùng cấu hình, còn Apple giảm RAM xuống một nửa để giảm một nửa mức độ phơi nhiễm với khủng hoảng thiếu hụt
- Doanh thu hệ sinh thái cũng nằm trong phép tính; nếu người mua Neo đăng ký iCloud+ và Apple One, vòng đời thiết bị 2 năm có thể tạo thêm $240~$480 doanh thu dịch vụ
Người dùng phù hợp và tác vụ không phù hợp
- MacBook Neo phù hợp cho duyệt web, email, chỉnh sửa tài liệu, streaming, nhắn tin, xử lý ảnh nhẹ và chạy Apple Intelligence trên thiết bị
- Nhờ hiệu năng đơn nhân nhanh hơn mọi máy Mac trước thế hệ M3, các tác vụ hằng ngày có thể mang lại cảm giác rất nhanh
- Máy không phù hợp cho phát triển phần mềm, sáng tạo nội dung, chỉnh sửa video, máy ảo, đa nhiệm nặng và các tác vụ mà bộ nhớ khả dụng cho ứng dụng thường xuyên vượt khoảng 1.5~2GB sau khi trừ overhead của macOS
- I/O cũng bị giới hạn mạnh. Một cổng USB 2.0 gần như ít giá trị cho truyền dữ liệu, việc thiếu Thunderbolt khiến dùng lưu trữ ngoài tốc độ cao trở nên khó khăn, và khi đang sạc thì cổng USB 3 duy nhất cũng bị chiếm dụng
- Giữa MacBook Air giá $1.099 và Neo giá $599 có khoảng cách $500, nhưng Air cung cấp RAM gấp đôi, hiệu năng đa nhân gấp đôi, Thunderbolt, MagSafe, bàn phím có đèn nền, màn hình P3, Wi‑Fi 7 và camera 12MP
- Nếu ngân sách cho phép thì Air là lựa chọn tốt hơn; Neo là sản phẩm dành cho những người không có phương án $1.099
Kết luận và tài liệu liên quan
- MacBook Neo là một sản phẩm gây ấn tượng về mặt kỹ thuật ở mức giá Apple chưa từng có, đồng thời được tung ra vào thời điểm chiến lược để tận dụng một thị trường đang khủng hoảng
- A18 Pro không phải con chip thỏa hiệp; nó chia sẻ cùng kiến trúc lõi với M4 và mang lại hiệu năng đơn luồng cỡ M3~M4
- Apple tái sử dụng silicon iPhone đã trưởng thành ở quy mô lớn để loại bỏ chi phí R&D bổ sung và vẫn xuất xưởng một sản phẩm có biên lợi nhuận khỏe ở mức $599
- Giới hạn cốt lõi không nằm ở bộ xử lý mà ở trần bộ nhớ 8GB; đây là kết quả đồng thời của ràng buộc kỹ thuật từ bộ điều khiển bộ nhớ A18 Pro, kinh tế thị trường do giá DRAM khan hiếm và tính toán chiến lược chuyển đổi hệ sinh thái
- 8GB sẽ xuống cấp nhanh theo thời gian và không thể nâng cấp; Neo thế hệ hai với 12GB hoặc 16GB được xem là bước đi kế tiếp rất rõ ràng
- Tính đến tháng 3 năm 2026, trong bối cảnh PC dưới $500 biến mất và giá laptop trung bình tăng 17%, một chiếc MacBook giá $599 với hiệu năng đơn nhân cỡ M3, khung nhôm và pin 16 giờ được đánh giá là sản phẩm có tầm quan trọng chiến lược bậc nhất của Apple trong vài năm gần đây
-
Tài liệu MacBook Neo bổ sung
1 bình luận
Ý kiến trên Hacker News
Năm 2020 tôi mua chiếc M1 Air 8GB như một thử nghiệm kiểu “rẻ đến mức nào thì là quá rẻ” và làm máy tính xách tay du lịch để dùng thoải mái, vậy mà cuối cùng tôi dùng nó làm máy chính suốt 2 năm không hề hối hận rồi đưa lại cho con trai dùng đi học
Đến giờ nó vẫn hoàn hảo như ngày mới mua và dùng vẫn rất thích. Chuyện Apple làm phần mềm lằng nhằng là chuyện khác, nhưng có vẻ ít nhất dùng được 10 năm, thậm chí có khi còn trụ tới lúc học xong, chỉ là vẫn còn tới 9 năm nữa nên nói ra ngoài hơi ngại
Gần đây tôi còn chạy thêm môi trường máy ảo của Claude, áp lực bộ nhớ thường lên mức màu vàng nhưng độ phản hồi vẫn tốt hơn rất nhiều so với Mac thời Intel, và dùng vẫn ổn hơn hẳn khi phải mượn laptop Windows của người khác. SSD cũng không bị mòn vì swap; nếu tin các thống kê CLI thì mức hao mòn SSD mới chỉ 3%
Có lần để trên sofa bị bọn trẻ giẫm lên làm cong phần khung ở một bên bàn phím, nhưng gần như đã trở lại phẳng như cũ, thậm chí còn có thêm cá tính. Đây là lần đầu tôi thấy phần cứng khoảng 1099 USD dùng bền đến vậy
Với Mac nền Intel thì cài Linux vào, máy 13 năm tuổi vẫn đủ dùng cho nhiều việc, nhưng với Apple Silicon thì tôi tò mò sau khi Apple kết thúc hỗ trợ sẽ còn lựa chọn nào. Dự án Asahi là một nỗ lực tốt, nhưng không rõ có tồn tại lâu dài không và liệu có hỗ trợ cả các biến thể M-series về sau không
Nhưng rồi nó lại khiến tôi tắt bớt những thứ vốn không thích như Siri và lập chỉ mục Spotlight, đồng thời khám phá ra Zed, Ghostty và OrbStack thay cho VS Code, iTerm, Docker Desktop. Giờ thì giới hạn bộ nhớ có vẻ chủ yếu là vấn đề trong đầu, và nếu không ám ảnh với Activity Monitor thì máy chạy khá ổn
Nó làm được những gì tôi cần, pin lâu và dễ mang theo
Tôi vẫn đang dùng máy M1 Pro và có vẻ còn trụ thêm được vài năm nữa
Việc hệ điều hành ăn hơn 75% bộ nhớ ngay sau khi khởi động là điều không lý tưởng
Nếu “sau phần overhead của macOS, chỉ còn khoảng 1,5~2GB cho ứng dụng” thì tức là đang cược rằng macOS sẽ hoàn toàn không phình to trong suốt vòng đời sản phẩm này. Chỉ cần mức dùng RAM của hệ điều hành tăng thêm vài phần trăm là người dùng mẫu này sẽ mất đi một phần lớn bộ nhớ dành cho ứng dụng
Mẫu này ở một số khu vực thậm chí có thể vướng luật liên quan đến planned obsolescence
Nếu có luật liên quan thì chỉ vì Apple quá nổi tiếng. Trước cả Neo, thị trường đã đầy những sản phẩm đáng xếp vào rác điện tử mà vẫn bị làm ngơ
Mac của tôi đang dùng 9GB RAM khi mở Safari và vài ứng dụng, trong đó có 6.5GB cache file. Có lẽ người ta quên trừ phần cache khỏi bộ nhớ đã dùng
Nó bán nhiều đến mức gây vấn đề nguồn cung cho bộ xử lý A19. Và 8GB là đủ với nhóm khách hàng mục tiêu
macOS quản lý bộ nhớ rất tốt
iPhone 16 dùng cùng chipset sẽ vẫn xử lý tốt trong nhiều năm tới các tác vụ tương tự của cùng nhóm người dùng mục tiêu, chủ yếu là duyệt web. Nếu iPhone 16 có thể hữu dụng khoảng 3~6 năm thì MacBook Neo cũng có tuổi thọ tương tự trong mục đích sử dụng dự kiến
Thực tế tôi mua MacBook Neo và dùng hằng ngày chủ yếu để duyệt web, thấy ổn. Việc nặng thì SSH sang máy lớn có 16 nhân/32 luồng và 128GB RAM để xử lý
Luật chống planned obsolescence đáng ra phải xuất hiện từ ít nhất 10 năm trước, nhưng Apple không phải thủ phạm tệ nhất. Cả thị trường điện thoại và tablet Android giá rẻ vốn chỉ trụ nổi 1~2 năm và gần như không có cam kết nâng cấp phần mềm mới là nơi đáng bị nhắm đến trước
Nên dùng cổng USB 2 để sạc, còn cổng USB 3 thì để cho thiết bị ngoài
Dù chỉ hỗ trợ 10Gb/s thay vì 40Gb/s như USB 4 về mặt lý thuyết, nhưng trong phân khúc laptop 600 USD thì tốc độ đó là quá đủ cho hầu hết mọi người
Ngay cả việc chuyển vài chục GB qua USB 3 cũng hên xui tùy ổ đĩa. Giữa các sản phẩm thương hiệu nổi tiếng có tốc độ quảng cáo tương tự, có USB flash gần như không dùng nổi trên MBP 2024, và trên cả MBP 2015 trước đó tôi cũng gặp vấn đề tương tự. Tốc độ truyền chậm đến mức không thể dùng được
Trên MBP 2024, bất kể dùng adapter microSD nào với thẻ microSD nào thì thẻ cũng nóng lên ngay và hệ điều hành không thể dùng ổn định. Chỉ thẻ SDCard cỡ đầy đủ là chạy
Tôi cũng thấy người khác than chuyện tương tự ở nơi khác, nên việc một trong số ít cổng ngoại vi trên thiết bị đắt tiền lại không tương thích với phần lớn phần cứng lẽ ra phải dùng được có vẻ là vấn đề khá lớn
Mẫu năm sau có thể sẽ lên 12GB RAM
Chuột, bàn phím, máy in, thậm chí cả iPhone bản không Pro cũng được hỗ trợ ở tốc độ tối đa ngon lành. Nó cũng rất có thể đủ nhanh cho các USB drive giá rẻ phổ biến mà người mua PC 600 USD thường dùng
Đây không phải góc nhìn của thế giới thực mà là góc nhìn của dân công nghệ quái kiệt ở Silicon Valley
Nó cũng là cổng xuất hình duy nhất, nên gần như bắt buộc phải có dongle tử tế. Ở PC 600 USD, không hiếm máy có ngoài USB C còn có USB A 3.0, HDMI, đôi khi cả Ethernet
Có lẽ đây là giới hạn của chip A19, nhưng nhiều người chỉ nhìn giá rồi mua
Có vẻ tác giả có dính líu rõ ràng tới bài báo này, nên giá mà tự viết luôn thì tốt hơn
Nó đọc như thể người đó đưa dữ liệu benchmark cho Claude rồi để nó viết phần còn lại
Có vẻ họ đã bỏ khá nhiều công sức nên càng thấy tiếc
Tôi mua Neo để luôn có một chiếc Mac bên cạnh và debug các vấn đề trong môi trường phát triển chỉ dành cho macOS của nhóm
Tôi chưa từng dùng macOS làm hệ chính kể từ thời PowerPC
Có thể nói tôi phụ thuộc rất nhiều vào VS Code Remote SSH nên dùng nó như một kiểu thin client, nhưng rồi cuối cùng tôi lại dùng Neo nhiều hơn các máy khác
Máy Windows và Fedora của tôi có RAM nhiều gấp 2~4 lần, nhưng khi xử lý cùng lúc 20 tab Firefox và vài ứng dụng Electron như Slack thì độ phản hồi của Neo cũng tốt tương đương
Phần lớn công việc phát triển tôi làm trên server qua VS Code Remote hoặc Vim, và nhờ Tailscale nên dùng Mac Mini ở bất cứ đâu cũng khá dễ. Nếu có giảm giá giáo dục thì Neo chỉ còn 500 USD nên là quyết định khá dễ
Trước đây tôi từng vào Apple Store mở nhiều ứng dụng nặng như Logic Pro cùng khoảng 50 tab trình duyệt, mà Neo vẫn chạy ổn. Có vẻ nó sẽ là một thin client rất tốt
Tôi mua Neo làm máy dùng khi ra ngoài và đúng là quá thành công
Nếu Air là đủ cho 99% dân số thì Neo gần như là đủ cho 90% dân số với một nửa giá
Tôi tò mò vì sao thế giới Windows và Linux lại không phổ biến hơn với loại chip laptop như thế này. Những chiếc Dell hay Framework nào có thể cạnh tranh với sản phẩm này về giá, chất lượng và hiệu năng?
Vợ tôi mua Neo và rất hài lòng
Ban đầu tôi lo về giới hạn 8GB RAM, nhưng cô ấy mở số lượng tab vừa phải và làm web development bằng Claude Code mà không thấy độ trễ rõ rệt nào. Nói thật là nó tận dụng phần cứng khá tốt
Thành thật mà nói, nó có vẻ đủ tốt để ăn bớt doanh số MacBook Air
RAM là 12GB nên cũng hơi khác, nhưng khi mở thêm nhiều ứng dụng thì phải cẩn thận. Tôi đang trông chờ nâng cấp, có thể là Neo nhưng khả năng cao hơn là một máy M-series cũ
Neo khá tuyệt, và các thỏa hiệp ở tầm giá này hoàn toàn hợp lý
Chỉ là nếu thế hệ 2 dùng A19 Pro để có 12GB RAM và hệ thống tản nhiệt tốt hơn một chút thì sẽ thật tuyệt vời
Chỉ cần đặt một tấm kim loại lên trên SoC của Neo thôi cũng đã tăng nhiệt dung rồi
MacBook Neo thật ấn tượng, và thật đáng nể khi Apple có thể tung ra thứ gì đó với mức giá thấp như vậy
Nhưng sáng nay khi em gái tôi hỏi có nên mua MacBook Neo không, tôi đã khuyên mua M2 MacBook Air 16GB refurbished cùng tầm giá. Hiệu năng đơn nhân chậm hơn, nhưng đa nhân tốt hơn, và với 90% người dùng phổ thông thì có vẻ RAM sẽ chạm trần trước CPU
Tôi tò mò liệu người khác có tính toán giống vậy không
M2 dùng kiến trúc cũ hơn, không có WiFi 6E và hiệu năng đơn nhân cũng kém hơn một chút. Nếu máy refurbished không thay pin thì pin của M2 có thể đã hao mất một nửa rồi
Thực tế gần như không ai cảm nhận được khác biệt giữa M1 và các đời sau, còn người cảm nhận được thì hẳn cũng đủ hiểu để tự chọn laptop cho mình
Chỉ là máy Air cũ chắc sẽ không có AppleCare, nên cũng phải tính điểm đó
Apple làm phần cứng và phần mềm tốt đến khó tin, bền và đơn giản là hoạt động ổn định
Nhưng sau 7 năm thì không còn nhận cập nhật từ Apple nên về thực tế gần như phải bỏ đi, và nếu thế giới không chỉ sống trong trình duyệt thì vấn đề tương thích sẽ ngày càng nhiều
Nếu đã mua máy tính Apple thì tôi muốn nó thật sự là của mình trong thời gian tôi muốn, chứ không phải trong khoảng Apple quyết định. Dù vậy, đó vẫn là những chiếc máy rất tuyệt
Có những ngoại lệ như GarageBand, nơi bạn từng có quyền truy cập nhưng không cài thì sau này có thể không tải lại được bản gốc nữa. Thường không phải kiểu mọi thứ đột nhiên “ngừng hoạt động”, chỉ là thế giới vẫn tiếp tục tiến lên. Tôi không rõ có phải ý bạn là mọi phần mềm phải tương thích ngược mãi mãi với bản cũ không
Một giải pháp thay thế hợp lý là cài Linux, vẫn chạy tốt. Dù bộ phần mềm đi kèm sẽ khác với lúc mua laptop, nhưng giờ desktop Linux cũng đã thực sự khá tốt rồi
Bực ở chỗ tôi rất muốn mua máy mới nhưng vẫn chưa thể biện minh cho việc thay
Tôi không mong chiếc iMac 2013 làm được mọi thứ như máy mới nhất, nhưng tôi mong nó làm trạm điều khiển máy in 3D trên bàn làm việc, và thực tế nó làm rất tốt. Có lẽ sẽ còn tiếp tục như vậy
Nó hơi chậm nhưng vẫn chạy tốt cho những việc như YouTube, bản thân máy trông gần như mới và màn hình thật sự rất đẹp. Có ngày tôi sẽ cài Linux lên đó